Đang chờ cấp bằng lái, người điều khiển xe có bị phạt tiền?

Thứ Tư, ngày 05/08/2020 10:00 AM (GMT+7)

Người điều khiển xe máy không có giấy phép lái xe có thể bị phạt tiền đến 1,2 triệu đồng.

Đang chờ cấp bằng lái, người điều khiển xe có bị phạt tiền? - 1

Ảnh: HOÀNG GIANG

Việc tham gia giao thông mà người điều khiển xe trong quá trình chờ cấp giấy phép lái xe (GPLX) có bị xử phạt hành chính hay không là chủ đề được nhiều người dân quan tâm. Tuy nhiên hiện nay pháp luật không có quy định chi tiết hướng dẫn về việc giấy hẹn cấp, cấp lại GPLX có thể thay thế cho GPLX.

Theo một vị CSGT tại TP.HCM phân tích, giấy hẹn cấp, cấp lại GPLX đơn thuần là xác nhận thời gian cá nhân có thể nhận được GPLX, không có giá trị thay thế GPLX. Do đó, khi người điều khiển xe mà không có GPLX hay không mang theo GPLX vẫn sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định.

Đang chờ cấp bằng lái, người điều khiển xe có bị phạt tiền? - 2

Người điều khiển xe máy không có GPLX có thể bị xử phạt đến 1.200.000 đồng. Ảnh: TN

Căn cứ quy định tại Luật Giao thông đường bộ 2008 thì người lái xe tham gia giao thông ngoài việc phải đủ độ tuổi, sức khoẻ theo quy định và có GPLX phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ gồm: Đăng ký xe; GPLX phù hợp với loại xe được phép điều khiển (theo Điều 59 Luật Giao thông đường bộ 2008); Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới theo quy định; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông không có hoặc không xuất trình được GPLX khi bị kiểm tra, kiểm soát sẽ bị xử phạt theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

Cụ thể, người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không có GPLX bị phạt tiền 4.000.000-6.000.000 đồng. Người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không mang theo GPLX (trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 8 Điều 21 Nghị định 100) thì bị phạt tiền 200.000-4.000.000 đồng.

Người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm và các loại xe tương tự xe mô tô mà không có GPLX bị phạt tiền 800.000-1.200.000 đồng. Người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm trở lên, xe mô tô ba bánh mà không có GPLX bị phạt tiền từ 3.000.000-4.000.000 đồng. Người điều khiển xe mô tô và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo GPLX (trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 5, điểm c khoản 7 Điều 21 Nghị định 100) thì bị phạt tiền 100.000-200.000 đồng.

Nguồn: https://plo.vn/xe-lai/tu-van-luat/dang-cho-cap-bang-lai-nguoi-dieu-khien-xe-co-bi-phat-tien-9268...

Ngắm người đẹp tạo dáng bốc lửa bên chiến mã Kawasaki Ninja

Người đẹp với dáng bốc lửa, gương mặt khả ái với các số đo hình thể vạn người mê tạo dáng bên chiến mã Kawasaki...

Theo THY NHUNG (Pháp luật TPHCM)
sự kiện Thi bằng lái xe máy