Đi làm Tết Dương lịch, người lao động được trả lương thế nào?

Thứ Sáu, ngày 01/01/2021 13:00 PM (GMT+7)

Bộ luật Lao động mới có hiệu lực từ 1/1/2021 đã có quy định chi tiết về việc trả lương cho người lao động nếu đi làm vào các ngày lễ, Tết.

Đi làm Tết Dương lịch, người lao động được trả lương thế nào? - 1

Người lao động được trả lương gấp nhiều lần nếu đi làm vào ngày lễ, Tết. Ảnh minh họa PLO.

Từ ngày 1/1/2021, Bộ luật Lao động năm 2019 sẽ chính thức có hiệu lực. Theo Khoản 1 Điều 112 Bộ luật này quy định, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên 100% lương 1 ngày Tết Dương lịch.

Tết Dương lịch năm 2021 (ngày 1/1/2021) rơi vào thứ Sáu nên người lao động không được nghỉ bù hay hoán đổi với ngày khác. Tuy nhiên, do ngày nghỉ liền kề với cuối tuần nên người lao động có chế độ nghỉ thứ Bảy, Chủ nhật sẽ có tổng 3 ngày nghỉ.

Do tính đặc thù của công việc hoặc nhu cầu sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp mà người sử dụng lao động có thể yêu cầu người lao động đi làm vào ngày Tết Dương lịch. Vì vậy, tại Điều 107 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định, người sử dụng lao động chỉ được sử dụng người lao động làm việc vào ngày lễ, Tết nếu được người lao động đồng ý.

Trường hợp, người lao động đi làm vào Tết Dương lịch sẽ được tính là làm thêm giờ và được trả lương theo quy định tại Điều 98.

Cụ thể, Khoản 1 Điều 98 quy định, người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương được trả lương ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, người lao động làm việc vào ngày Tết Dương lịch sẽ được hưởng ít nhất 400% lương ngày làm việc bình thường.

Khoản 2 quy định, người lao động làm việc vào ban đêm thì được trả thêm ít nhất bằng 30% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương thực trả theo công việc của ngày làm việc bình thường.

Khoản 3 quy định, người lao động làm thêm giờ vào ban đêm thì ngoài việc trả lương theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động còn được trả thêm 20% tiền lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc làm vào ban ngày của ngày làm việc bình thường hoặc của ngày nghỉ hằng tuần hoặc của ngày nghỉ lễ, tết.

So với Bộ luật Lao động năm 2012, quy định về Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm trong các ngày nghỉ lễ, Tết, ngày nghỉ có hưởng lương của Bộ luật Lao động 2019 không có sự thay đổi.

Nguồn: http://danviet.vn/di-lam-tet-duong-lich-nguoi-lao-dong-duoc-tra-luong-the-nao-5020211112594286.h...

Chính sách lao động – tiền lương, BHXH, BHYT có hiệu lực từ 2021

Kể từ ngày 1-1-2021, Bộ luật Lao động 2019 chính thức có hiệu lực với nhiều chính sách nổi bật về lao động tiền lương.

Theo Triệu Quang (Dân Việt)
sự kiện Tết Dương lịch 2021
Báo lỗi nội dung