Viêm da cơ địa: Tiêm vắc-xin về ngứa phải làm sao?

Thứ Ba, ngày 14/09/2021 12:00 PM (GMT+7)

Bạn đọc Nguyễn Mai (tỉnh Long An) hỏi: "Tôi bị viêm da cơ địa hay ngứa toàn thân, nhất là khi chuyển mùa. Vừa rồi tôi tiêm vắc-xin về lại bị ngứa, xin hỏi tôi có thể uống thuốc tiếp hay không?"

Viêm da cơ địa: Tiêm vắc-xin về ngứa phải làm sao? - 1

Ảnh: Hoàng Triều

Bác sĩ Trương Hữu Khanh (Bệnh viện Nhi Đồng 1 - TP HCM) trả lời:

Bạn vẫn nên duy trì thuốc trị viêm da cơ địa, không sao hết. Các thuốc kháng histamine không ảnh hưởng gì đến việc tiêm vắc-xin, bao gồm vắc-xin Covid-19. Nếu ngứa ở quanh vị trí tiêm thì các thuốc bạn đang dùng để trị viêm da cơ địa cũng sẽ giải quyết luôn vấn đề này. Tương tự nếu sốt do phản ứng sau tiêm, bạn vẫn có thể uống thuốc hạ sốt bình thường, không ảnh hưởng gì đến việc trị viêm da cơ địa.

Nguồn: https://nld.com.vn/suc-khoe/viem-da-co-dia-tiem-vac-xin-ve-ngua-phai-lam-sao-20210913084021475.h...

Có thể rút ngắn khoảng cách giữa 2 mũi tiêm vắc-xin AstraZeneca xuống 4 tuần

Đại diện Chương trình tiêm chủng mở rộng Quốc gia cho biết đối với vắc-xin AstraZeneca, đã có thông tin cập nhật theo...

Theo Anh Thư ghi (Người lao động)
sự kiện Vắc-xin COVID-19
Báo lỗi nội dung