Đi bộ không đúng quy định bị phạt thế nào?

Sự kiện: An toàn giao thông

Với lỗi qua đường không đúng nơi quy định, người đi bộ sẽ bị phạt từ 60-100 ngàn đồng, theo Điều 9 Nghị định 100/2019.

Thời gian gần đây, tình trạng người đi bộ qua đường không đúng nơi quy định diễn ra khá phổ biến ở TP.HCM và các thành phố lớn khác. Tình trạng này thường xảy ra tại các ngã ba, ngã tư, nút giao, vòng xoay, cầu người đi bộ...

Mới đây, khá nhiều người đi bộ tỏ ra bất ngờ khi bị các chiến sĩ CSGT, thuộc Phòng CSGT Công an TP Hà Nội xử phạt do qua đường không đúng quy định.

Vậy với lỗi qua đường không đúng nơi quy định, người vi phạm sẽ bị xử phạt như thế nào?

Một người bị CSGT phạt 80 ngàn đồng do qua đường không đúng quy định. Ảnh: PHI HÙNG

Một người bị CSGT phạt 80 ngàn đồng do qua đường không đúng quy định. Ảnh: PHI HÙNG

Theo Điều 9, Nghị định 100/2019 (quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt) thì sẽ phạt tiền từ 60-100 ngàn đồng đối với người đi bộ thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Không đi đúng phần đường quy định; vượt qua dải phân cách; đi qua đường không đúng nơi quy định hoặc không bảo đảm an toàn.

- Không chấp hành hiệu lệnh hoặc chỉ dẫn của đèn tín hiệu, biển báo hiệu, vạch kẻ đường.

- Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

- Mang, vác vật cồng kềnh gây cản trở giao thông.

- Đu, bám vào phương tiện giao thông đang chạy.

Thông thường, nếu người vi phạm không có các tình tiết tăng nặng thì người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính sẽ phạt tiền ở mức giữa (tức 80 ngàn đồng đối với các lỗi vi phạm trên).

Trường hợp người đi bộ đi vào đường cao tốc, trừ người phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc sẽ bị phạt từ 100-200 ngàn đồng.

Nguồn: [Link nguồn]

Nhiều người dân bất ngờ khi đang đi bộ sang đường không đúng nơi quy định bị CSGT gọi lại nhắc nhở, xử phạt.

Chia sẻ
Gửi góp ý
Theo MINH CHUNG ([Tên nguồn])
An toàn giao thông Xem thêm
Báo lỗi nội dung
GÓP Ý GIAO DIỆN