Thay đèn pha LED cho xe máy có bị phạt không?

Thứ Năm, ngày 30/04/2020 06:00 AM (GMT+7)

Đây là vấn đề khá nhiều người quan tâm bởi đôi khi đèn pha sợi đốt cũ ánh sáng không đủ để di chuyển trong điều kiện thiếu sáng khiến họ có nhu cầu thay mới đèn pha LED.

Với ưu điểm là nguồn sáng tốt, tiết kiệm điện nên đèn LED được sử dụng trên nhiều mẫu xe máy hiện đại. Tuy nhiên, nhiều xe máy hiện vẫn chỉ được trang bị bóng halogen sợi đốt truyền thống, đây chính là lý do mà nhiều người lựa chọn thay đèn LED cho xe máy.

Nhưng một câu hỏi đặt ra là: Liệu thay đèn LED cho xe máy có bị phạt không?

Thay đèn pha LED cho xe máy có bị phạt không? - 1

Theo quy định tại Điều 17 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP về xử phạt hành chính đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy thì:

"1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Điều khiển xe không có đèn chiếu sáng gần, xa hoặc có nhưng không có tác dụng, không đúng tiêu chuẩn thiết kế;

h) Điều khiển xe lắp đèn chiếu sáng về phía sau xe."

Trong đó, Tiêu Chuẩn Quốc Gia về đèn chiếu sáng trên xe mô tô, xe gắn máy được quy định trong TCVN 8586:2010 và TCVN 8587:2010 thì đèn pha trên xe máy cần tuân thủ tiêu chuẩn chung như sau: "Hướng của luồng ánh sáng phải đúng theo hướng của xe chạy, hướng ánh sáng chính phải hướng xuống dưới, màu ánh sáng của đèn là màu trắng hoặc màu vàng nhạt."

Thay đèn pha LED cho xe máy có bị phạt không? - 2

Như vậy, nếu bạn thay đèn pha halogen trên xe máy thành hệ thống LED mà ánh sáng tạo ra là màu trắng hoặc vàng thì sẽ không bị phạt. Ngược lại, nếu bạn sử dụng đèn với các màu sắc đỏ, xanh, tím...thì sẽ bị CSGT phạt theo quy định.

Cùng với đó, việc "độ bóng xenon" cũng chưa có quy định xử phạt nên gần như bạn sẽ không bị CSGT dừng xe vì lỗi này.

Tuy vậy, người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy lưu ý không nên lắp đèn pha có cường độ quá mạnh và hướng ánh sáng quá cao sẽ khiến người đi đối diện chói mắt, gây ảnh hưởng an toàn giao thông. 

Nguồn: http://danviet.vn/xe360/thay-den-pha-led-cho-xe-may-co-bi-phat-khong-1083668.html

Thay đổi màu sơn xe máy bị phạt bao nhiêu tiền?

Việc xử phạt sẽ áp dụng cho cả lỗi thay đổi màu dàn nhựa lẫn dán tem xe khác, hoặc thay đổi màu sơn vành xe.

Theo Mộc Lam (Dân Việt)
sự kiện Kinh nghiệm lái xe máy