Người vi phạm có quyền yêu cầu CSGT chứng minh lỗi trước khi xuất trình giấy tờ?

Chủ Nhật, ngày 26/06/2022 19:00 PM (GMT+7)
Chia sẻ

Theo quy định, cảnh sát giao thông chỉ có nghĩa vụ chứng minh vi phạm trước khi xử phạt vi phạm hành chính, còn việc dừng xe để kiểm tra giấy tờ khi kiểm soát giao thông thì không cần chứng minh phương tiện, chủ phương tiện có lỗi.

Sự kiện: Thời sự

Nhiều người khi được cảnh sát giao thông (CSGT) yêu cầu dừng xe cho rằng mình không vi phạm gì cả nên muốn yêu cầu CSGT chứng minh vi phạm trước rồi mới đưa giấy tờ đề kiểm tra. Vậy điều này có được phép hay không?

Theo nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính tại Luật Xử lý vi phạm hành chính năm 2012, người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính.

Vì vậy, trước khi xử phạt, CSGT có trách nhiệm chứng minh lỗi của người tham gia giao thông khi xử phạt hành chính, có thể thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ như camera, máy bắn tốc độ… hoặc trực tiếp phát hiện.

Tuy nhiên, đó là khi nghĩa vụ chứng minh khi ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính. Còn đối với yêu cầu kiểm tra giấy tờ khi dừng xe, Điều 8 Thông tư 65/2020 của Bộ Công an quy định: CSGT được dừng các phương tiện tham gia giao thông đường bộ để kiểm soát người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ, giấy tờ của người điều khiển phương tiện giao thông, giấy tờ của phương tiện giao thông và giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện giao thông đang kiểm soát theo quy định của pháp luật.

Trong đó, việc kiểm soát các giấy tờ có liên quan đến người và phương tiện giao thông, gồm: Giấy phép lái xe; Chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức pháp luật về giao thông đường bộ, Bằng hoặc Chứng chỉ điều khiển xe máy chuyên dùng; Giấy đăng ký xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới, xe máy chuyên dùng (đối với loại xe có quy định phải kiểm định); Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới và các giấy tờ khác có liên quan theo quy định của pháp luật.

Bên cạnh đó, theo Điều 16 Thông tư 65/2020, ngoài trường hợp phát hiện vi phạm giao thông thì CSGT còn được dừng xe kiểm soát trong ba trường hợp khác, bao gồm:

- Thực hiện mệnh lệnh, kế hoạch tổng kiểm soát phương tiện giao thông đường bộ, kế hoạch tuần tra, kiểm soát, xử lý vi phạm theo chuyên đề đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt;

- Có văn bản đề nghị của Thủ trưởng, Phó thủ trưởng cơ quan điều tra; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát bảo đảm an ninh, trật tự, đấu tranh phòng chống tội phạm và các hành vi vi phạm khác.

- Tin báo, phản ánh, kiến nghị, tố cáo của tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm của người và phương tiện tham gia giao thông.

Do vậy, ngay cả khi người điều khiển phương tiện không vi phạm quy định về an toàn giao thông thì CSGT vẫn có quyền dừng xe để kiểm tra giấy tờ.

Do vậy, CSGT không cần phải chứng minh lỗi vi phạm của người tham gia giao thông trước khi yêu cầu xuất trình giấy tờ để kiểm tra.

Nguồn: https://plo.vn/nguoi-vi-pham-co-quyen-yeu-cau-csgt-chung-minh-loi-truoc-khi-xuat-trinh-giay-to-p...

CSGT có quyền gửi thông báo về cơ quan khi công chức vi phạm giao thông?

Luật sư cho rằng, CSGT gửi thông báo vi phạm về nơi đảng viên, cán bộ, công chức đang làm việc là không trái với các quy định của pháp luật.

Chia sẻ
Theo N.NGỌC (Pháp luật TPHCM)
sự kiện Thời sự
Báo lỗi nội dung