Bà ngoại “nặng” tai, cháu đi cấp cứu

Thứ Ba, ngày 11/09/2012 08:30 AM (GMT+7)

Bé N. nhập viện trong tình trạng lơ mơ, tim đập nhanh, thở mệt... Sau khi khám xong, các bác sĩ phát hiện bệnh nhi được cho uống ½ viên thuốc clozapyl (clozapine) 100mg, 1 viên Intasprol (sodium valproate) 500mg dùng để trị bệnh tâm thần.

Bệnh nhi được cho thở oxy, rửa dạ dày để loại bỏ chất độc, uống than hoạt tính để hấp thu độc chất còn lại trong đường tiêu hoá, theo dõi sát tình trạng hô hấp tuần hoàn và chức năng gan thận.

Bà ngoại “nặng” tai, cháu đi cấp cứu - 1

Ngộ độc thuốc rất nguy hiểm ở trẻ

Sau 24 giờ điều trị, tình trạng sức khoẻ bé cải thiện dần, tỉnh táo, thở bình thường.
                                                                                                                                                                                 Theo mẹ bé N., ở nhà có người dì đang điều trị bệnh tâm thần. Do bận công việc đi vắng nên đã gọi điện thoại về nhờ bà ngoại cho người dì uống thuốc. Do bị lãng tai nghe không rõ nên thay vì cho người dì uống thì bà ngoại lại cho bé N uống. Rất may, sự việc được phát hiện kịp thời nên bé N. qua được giai đoạn nguy hiểm.
                                                                                                                                              
Theo TS-BS Nguyễn Minh Tiến, Phó khoa Cấp cứu Bệnh viện Nhi đồng 1, qua trường hợp này, phụ huynh cần cẩn thận trong việc cho trẻ uống thuốc, phải đối chiếu đúng tên thuốc trong toa, đúng tên, đúng liều lượng... để tránh nguy hại tính mạng đáng tiếc ở trẻ.
                                                                                                                 

Theo Ng.Thạnh (Người lao động)